ขับรถชนท้าย เป็นฝ่ายผิดเสมอไปจริงหรอ?


#1

ขับรถชนท้าย เป็นฝ่ายผิดเสมอไปจริงหรอ?

ตาม พรบ.การจราจรทางบก มาตรา 40 พ.ศ. 2522 ระบุไว้ว่า “ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ห่างคันหน้าพอสมควรในระยะที่หยุดรถได้โดยปลอดภัย เมื่อจำเป็นต้องหยุดรถ” หลายคนจึงมีความเข้าใจมาตลอดว่า การขับรถชนท้ายรถ คันข้างหน้า ฝ่ายที่ขับชนจะเป็นฝ่ายที่ผิด 100% จะด้วยความตั้งใจหรือไม่ตั้งใจหรือไม่ก็ตาม ซึ่งก็เป็นไปตามนั้นผู้ที่ขับรถชนท้ายจึงไม่สามารถหลี่กเลี่ยงความผิดไปได้

แต่ด้วยบางกรณีหากเราขับรถในระยะห่างและคิดว่าเป็นระยะปลอดภัยพอสมควร และรถคันอื่นขับปาดหน้าหรือตัดหน้า กรณีนี้แน่นอนว่าเราไม่ใช่เป็นฝ่ายผิด หรือแม้แต่คนขับรถคันข้างหน้ามีการขับรถโดยประมาท มีอาการมึนเมา หรืออยู่ในสภาพไม่พร้อมขับ แล้วเกิดอุบัติเหตุชนท้าย แน่นอนว่าเราก็ไม่ได้เป็นฝ่ายผิด ยิ่งมีหลักฐานจากกล้องหน้ารถ จะยิ่งช่วยได้มากในการคุยหรือต่อรองกับคู่กรณี ดังนั้นขับรถชนท้ายบางครั้งเราจึงไม่ใช่ฝ่ายผิดเสมอไป แต่ถ้าเราขับรถประมาทเอง ไม่มองทาง เหม่อลอย หรือใช้โทรศัพท์ขณะขับรถ แล้วเกิดอุบัติเหตุแบบนี้ต้องบอกว่าเราผิดเต็มๆ

1231

พร้อมดูแลคุณในทุกเส้นทาง ใช้ #ประกันรถเติมเงิน #เปิดเมื่อขับ…ปิดเมื่อจอด ไม่ขับไม่ต้องจ่ายค่าประกัน เริ่มต้น 600 บ.

สมัครได้ทางออนไลน์ตลอด 24 ชม. ที่นี่ https://www.thaivivat.co.th/campaign/prepaid/
หรือโทรสอบถามรายละเอียด (เวลาทำการ) ที่เบอร์ 02-200-7000