วิธีเลือกซื้อประกันภัยรถยนต์ แบบประหยัด

วันนี้ผมจะมาบอกวิธีที่จะทำให้เราสามารถซื้อประกันภัยรถยนต์ ได้ถูกลง อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะ ใครมีข้อมูลดีๆ ก็อย่าลืมมาแบ่งปันกันนะครับ

ก่อนอื่นเลย การที่เราจะลดค่าใช้จ่ายสำหรับการเลือกซื้อประกันรถยนต์ อย่างแรกที่เราต้องคิดคำนวนเลยก็คือ

พฤติกรรมการใช้รถยนต์ของเรานั้นเองครับ
ซึ่งปกติแล้ว รถของผม ทำประกันชั้น 1 เอาไว้ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยได้ขับไปไหน เพราะว่าที่ทำงานอยู่ใกล้บ้านเอามากๆ นั่ง BTS ไปสองสถานีก็ถึงแล้ว

ผมเลยมองว่า มันไม่คุ้มเลย ที่ซื้อประกันภัยรถยนต์ แล้ว มาจอดไว้เฉยๆ

ในกรณีที่เพื่อนๆ มีรถใช้งานบ่อย แบบนี้แนะนำให้ทำประกันชั้น1 เอาไว้เลยครับ เพราะว่ามีความเสี่ยงสูง

แต่ถ้าหากว่าเพื่อนๆ มีรถยนต์แต่ไม่ค่อยได้ขับ ทำแค่ประกันชั้น2+ ก็พอครับ เพราะความเสี่ยงน้อยไม่ค่อยได้ออกไปไหนดีด้วย

เห็นไหมละ แค่วิธีง่ายๆ เราก็สามารถ ลดค่าเบี้ยประกันภัยรถยนต์ ในแต่ละปีได้แล้ว ดังนั้นใครอยากจ่ายค่าประกันรถถูก ก็อย่าลืมทำตามวิธีผมนะ