ปิดแอร์เมื่อต้องขับรถลุยน้ำ

ในรอบ 1-2 สัปดาห์ที่ผ่านมา หลาย ๆ คนคงพบกับปัญหาน้ำท่วมหนักในหลายพื้นที่ มีข้อควรปฏิบัติมากมายเช่นการชะลอความเร็ว เลี้ยงรอบให้นิ่ง การรักษาระยะเบรก ล้วนแล้วแต่สำคัญต่อการปกป้องเครื่องยนต์จากการขับลุยน้ำท่วม

แต่เพื่อน ๆ รู้ไหมครับว่า

การปิดแอร์ขณะขับลุยน้ำนั้น
ช่วยปกป้องเครื่องยนต์ได้กว่า 60 เปอร์เซ็นต์

จากสถิติแล้ว พัดลมแอร์เป็นสาหตุสำคัญที่ทำให้น้ำกระจายเข้าสู่ห้องเครื่อง
ส่งผลให้อุณภูมิภายในเครื่องยนต์ต่ำ การทำงานของระบบภายในผิดปกติ
โชคร้ายกว่านั้น ใบพัดแอร์อาจดูดเอาขยะที่ลอยน้ำอยู่
หลุดรอดเข้ามาภายในห้องเครื่อง และทำให้ใบพัดเสียหาย จนไม่สามารถขับต่อไปได้นั่นเอง ดังนั้นแล้ว หากเพื่อน ๆ มีความจำเป็นต้องขับรถลุยน้ำ อย่างเลี่ยงไม่ได้ แนะนำให้ปิดแอร์ทันที และปฏิบัติตามข้อแนะนำอื่น ๆ อย่างเคร่งครัดด้วยนะครับ

สุดท้ายนี้ การขับรถลุยน้ำท่วมนอกจากต้องคำนึงถึงความปลอดภัยของรถ และคนขับแล้ว ผมอยากให้เพื่อน ๆ นึกถึงผู้ที่อยู่อาศัยในบริเวณนั้นด้วยนะครับ
เพราะการขับรถลุยน้ำอย่างไม่ระมัดระวัง อาจสร้างความเดือดร้อนให้แก่ชุมชนในระแวกได้ครับ :slightly_smiling_face:

สั่งซื้ออะไหล่รถยนต์ได้ที่ SUPERPART

ข้อมูลเป็นประโยชน์มาก ขอบคุณมากคับ

ช่วงนี้ฝนตกหนัก เป็นประโยชน์มากเลยคับ

ขอบคุณมากครับ รับซื้อทะเบียนรถ