นอกจากบ้ารถแล้ว มีใครบ้านาฬิกาบ้างครับ

ของเล่นลูกผู้ชายคู่กับรถ นอกจากรถคันเก่งคู่ใจแล้ว มีใครเล่นนาฬิกาบ้างครับ หาเพื่อนคุยตามประสาคนบ้ารถ บ้านาฬิกา

ส่วนตัวชอบพวก Diver’s นาฬิกาดำน้ำทั้งหลาย มันหล่อโหดบึกบึน ทนทาน ใครชอบแนวไหนเล่นแนวไหนมาโชว์กันหน่อยครับ

สอบถามคนเล่นนาฬิกาครับ
Seiko ของผมตัวนี้ เป็นแบบ automatic แต่มันตายเร็วมากเลยครับ ใส่ปรกติทั้งวัน วางทิ้งไว้ข้ามคืน ตอนเที่ยงๆของอีกวันก็ตายแล้ว
มันปรกติไหมครับ? เราจะแก้ไขได้อย่างไรครับ

นาฬิกากี่ปีแล้วครับ เคยตกหรือกระแทกแรงๆไหม เคยล้างเครื่องบ้างไหมครับ สาเหตุเหล่านี้อาจทำให้มันเดินๆหยุดๆได้ครับ

ขอบคุณที่มาตอบครับ

ผมซื้อได้ประมาณ1ปีกว่าเองครับ ไม่เคยตก ไม่เคยใส่ลงน้ำ อาจจะมีน้ำกระเซ็นบ้างนิดหน่อยครับ

อาจจะมีปัญหากับระบบเก็บลาน ตัวนี้ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องรหัส 7s26 หรือเปล่า ซึ่งปกติจะสำรองพลังงานได้ประมาณ 40 ชั่วโมง ถ้าเก็บได้ไม่ถึงแนะนำเข้าศูนย์ หรือ ฝากเข้าตามเคาเตอร์ห้างได้ครับ

คิดว่าเป็น 7s26 ครับ ถ้าอย่างนั้นคิดว่าน่าจะปรกติดี
เดี๋ยวจะลองใส่ให้มากขึ้นแล้ว ดูอีกทีว่าดีขึ้นไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

เข้ามาเก็บข้อมูล

ถ้านิสัยแบบไม่ค่อยระวังของ ชอบเดินชนนู่นนี่บ่อยๆ มีแนะนำรุ่นที่ทนๆ งบไม่เกินสองหมื่นสำหรับเริ่มต้นไหมคับ

ถ้าอยากได้ทนๆถึก ไม่ต้องกลัวเป็นรอย แนะนำพวก G-Shock ครับ เพราะตัวเรือนเรซิน หุ้มยาง ไม่แตกไม่เป็นรอย ราคาไม่ถึงหมืืนครับ ยกเว้นพวกรุ่นลิลิเต็ดจะมีเฉียดหมื่นหรือหลายหมื่นเลย แต่เมื่อใช้ไปสักปีสองปีให้หมั่นเช็คสภาพสายสภาพตัวเรือน เพราะเรซินมีอายุการใช้งานของมัน อาจกรอบแตกหล่นหายได้

แต่ถ้ารู้สึกว่า G-Shock ดูวัยรุ่นไปหน่อย ไม่เป็นทางการ ก็หาพวกเรือนสเตนเลส ขอบเซรามิค หรือตัวเรือนเซรามิค หรืิอ ตัวเรือนทังสเตนคาร์ไบน์ ตัวอย่างเช่นพวก Mido แต่ราคาจะเลยสองหมื่นไปพอสมควร แต่ได้ความทนทานต่อการเกิดรอย แต่พวกเซรามิคอย่าหล่นหรือฟาดปูนแข็งๆแรงมากนะครับ ไม่เป็นรอย แต่แตกได้เหมือนกันถ้าแรงจริงๆ และพวกกลไก Automatic แพงแค่ไหนก็ไม่ทนต่อการกระแทกแบบหล่นจากที่สูงครับ

ทุกวันนี้ยังใส่ GShock GA-110 อยู่เลย 5555