รถเกือบห้าปี วิ่งมา 70,000 โล ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ

Toyota Yaris 1.2 Eco ใช้มาแล้วเจ็ดหมื่นโล เข้าปีที่ห้าแล้วครับ ต้องเตรียมซ่อมบำรุงอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ

หลักๆ ก็พวกของเหลวต่างๆครับ น้ำมันเครื่อง(น่าจะเปลี่ยนเป็นประจำตามระยะอยู่แล้ว) น้ำมันเบรค, น้ำมันเกียร์(ปัจจุบันนี้มีอู่ร้านหลายที่รับฟลัชชิ่งล้างฟอกเกียร์ น่าลองทำดูครับ) และน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์-แต่ถ้าเพาเวอร์ไฟฟ้าก็ไม่ต้องยุ่งกับมัน และอีกจุดที่คนมักมองข้ามคือการตรวจเช็คระยะห่างวาวล์เครื่องยนต์ หรือที่เรียกกันว่าตั้งวาวล์ ควรทำด้วยครับ ส่วนเรื่องช่วงล่างเบรค ควรให้ช่างผู้ชำนาญงานตรวจเช็คครับ ซึ่งปกติเบรคช่วงล่างควรเช็คทุกๆ 20,000 โล

ตามเม้นบนเลยครับ