3 วิธีลดค่าเบี้ยประกันภัยรถยนต์ ให้ถูกลงกว่า 50%

วิธีลดค่าเบี้ยประกันภัยรถยนต์

ปัจจุบันการทำประกันภัยรถยนต์ ถือเป็นเรื่องสำคัญกับเจ้าของผู้ครอบครองรถคันนั้นๆ เพราะไม่ว่าเพื่อนหรือญาติสนิทมิตรสหาย หรือตัวคุณเองที่ขับรถไปประสบเหตุ แล้วเกิดความเสียหาย บาดเจ็บ และเสียชีวิต เจ้าของรถจะต้องชดใช้ทั้งสิ้น

ดังนั้นหากมีตัวช่วยในการลดความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ก็เป็นเรื่องที่เราควรจะพิจารณาบ้างใช่ไหมละครับ อะไรที่เสี่ยงเราก็ไม่อยากจะเสี่ยงไปกับมันสักเท่าไหร่ ดังนั้นการทำประกันภัยรถยนต์ สามารถลดความเสี่ยงแบบนี้ได้ครับ

ประเภทประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ สามารถแบ่งออกเป็น 2 ประเภทหลักๆ คือ ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ และประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ ผมจะขออธิบายแบบให้เข้าใจง่ายๆเลยนะกันครับ

ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ

ประกันรถยนต์ภาคบังคับ คือ การคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ ในส่วนของการรักษาพยาบาล การบาดเจ็บล้มตาย โดยจะมีอัตราการชดใช้ให้ตามกำหนด เรียกกันว่า พ.ร.บ. โดยรถทุกคันจะต้องทำเพราะกฎหมายบังคับให้ทำ และหลีกเลี่ยงไม่ได้ หากพบว่าใครที่ไม่ทำถือเป็นความผิดทางกฎหมาย และจะต้องถูกดำเนินคดีในที่สุด

ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ

ประกันรถยนต์ภาคสมัครใจ คือ การซื้อขายความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นในอนาคตจากรถยนต์คันที่เอาประกันภัย โดยจะเป็นการตกลงระหว่างผู้ซื้อประกันกับผู้ขายประกัน
  • ผู้ซื้อประกัน คือ เจ้าของรถ หรือผู้ครอบครองรถ
  • ผู้ขายประกัน คือ บริษัทประกันภัย ตัวแทนประกันภัย โบรกเกอร์ประกันภัย

โดยภาคสมัครใจ สามารถแบ่งออกเป็น 5 ประเภทกรมธรรม์ประกันภัยดังนี้

• ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2+
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3+
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3

แต่ละประเภทมีความคุ้มครองแตกต่างกัน และมีราคาแพงถูกแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ซื้อประกันภัย ว่าอยากได้ความคุ้มครองแบบไหนก็เลือกแบบนั้น จะทำหรือไม่ทำก็ได้ กฎหมายไม่ได้บังคับดังชื่อเรียกว่า “สมัครใจ”

ส่วนวิธีลดค่าเบี้ยประกันภัยของประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ สามารถทำได้ด้วยกัน 3 วิธีดังนี้

• ระบุชื่อผู้ขับขี่ : ระบุได้สูงสุด 2 คน
  • ผู้ขับขี่ประวัติดี : ไม่เคยเป็นฝ่ายผิดแล้วแจ้งเคลมประกัน
  • เปรียบเทียบราคา : สามารถเปรียบเทียบราคาได้ที่หน้าเว็บไซต์

อ่านเพิ่มติม : https://www.easyinsure.co.th/